การพัฒนาความสามารถในการอ่านเชิงวิเคราะห์และการเขียนสื่อความของนักเรียน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 โดยใช้วิธีการสอนแบบ PANORAMA ร่วมกับเทคนิค STAD
Main Article Content
Abstract
การวิจัยครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อ 1) พัฒนาความสามารถในการอ่านเชิงวิเคราะห์ของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
โดยใช้วิธีการสอนแบบ PANORAMA ร่วมกับเทคนิค STAD ให้นักเรียนมีคะแนนเฉลี่ยไม่น้อยกว่าร้อยละ 70 และมีจำนวน
นักเรียนที่ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70 ขึ้นไป และ 2) พัฒนาความสามารถในการเขียนสื่อความของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
โดยใช้วิธีการสอนแบบ PANORAMA ร่วมกับเทคนิค STAD ให้นักเรียนมีคะแนนเฉลี่ยไม่น้อยกว่าร้อยละ 70
และมีจำนวนนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70 ขึ้นไป กลุ่มเป้าหมายได้แก่ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ห้องเรียน 3/1
โรงเรียนบ้านเทา-นาบอน สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2558
จำนวน 35 คน การวิจัยใช้รูปแบบ Action Research ประกอบด้วย 3 วงจรปฏิบัติ เครื่องมือที่ใช้ในการวิจัย แบ่งออกเป็น
3 ประเภท คือ 1) เครื่องมือที่ใช้ในการปฏิบัติการวิจัย ประกอบด้วย แผนการจัดการเรียนรู้โดยใช้วิธีการสอนแบบ
PANORAMA ร่วมกับเทคนิค STAD จำนวน 8 แผน เวลา 16 ชั่วโมง 2) เครื่องมือที่ใช้สะท้อนผลการปฏิบัติการวิจัย ประกอบด้วย
แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนการสอนของครู แบบบันทึกความคิดเห็นของนักเรียน แบบบันทึกผลการจัดการเรียนรู้
แบบสัมภาษณ์นักเรียนเกี่ยวกับกิจกรรมการเรียนการสอน แบบทดสอบความสามารถในการอ่านเชิงวิเคราะห์ท้ายวงจร
แบบทดสอบความสามารถในการเขียนสื่อความท้ายวงจร และ 3) เครื่องมือที่ใช้ประเมินผลการวิจัย ประกอบด้วย
แบบวัดความสามารถในการอ่านเชิงวิเคราะห์ แบบปรนัยชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือก จำนวน 30 ข้อและ แบบวัดความ
สามารถในการเขียนสื่อความแบบอัตนัย จำนวน 20 ข้อ ทำการวิเคราะห์ข้อมูลเชิงปริมาณ โดยใช้ค่าสถิติพื้นฐาน คือ
ค่าเฉลี่ย ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐานและค่าร้อยละ ส่วนข้อมูลเชิงคุณภาพวิเคราะห์ โดยการวิเคราะห์เนื้อหา (Content
Analysis)
ผลการวิจัย พบว่า 1) นักเรียนมีคะแนนความสามารถในการอ่านเชิงวิเคราะห์เฉลี่ยเท่ากับ 24.40 คิดเป็นร้อยละ
81.33 ของคะแนนเต็ม และมีนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์จำนวน 29 คน คิดเป็นร้อยละ 82.86 ของจำนวนนักเรียนทั้งหมด
ซึ่งสูงกว่าเกณฑ์ที่กำหนดไว้ และ 2) นักเรียนมีคะแนนความสามารถในการเขียน สื่อความเฉลี่ยเท่ากับ 22.00
คิดเป็นร้อยละ 73.33 ของคะแนนเต็ม และมีนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์จำนวน 27 คน คิดเป็นร้อยละ 77.14 ของจำนวน
นักเรียนทั้งหมด ซึ่งสูงกว่าเกณฑ์ที่กำหนดไว้