การเปรียบเทียบผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนของผู้เรียน ระหว่างการจัดการเรียนรู้แบบ CIPPA และแบบโครงงาน วิชาคอมพิวเตอร์เรื่อง การออกแบบผลิตภัณฑ์ ด้วยโปรแกรม Pro Desktop สำหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
Main Article Content
Abstract
การวิจัยครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อเปรียบเทียบผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน และศึกษาความพึงพอใจ ระหว่าง
การจัดการเรียนรู้แบบ CIPPA กับแบบโครงงาน เรื่อง การออกแบบผลิตภัณฑ์ ด้วยโปรแกรม Pro Desktop
สำหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 กลุ่มตัวอย่าง ได้แก่ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2556
โรงเรียนพะทายวิทยาคม จำนวน 61 คน ได้มาโดยการสุ่มแบบกลุ่ม เครื่องมือที่ใช้ในการวิจัย ได้แก่ แผนการจัดการเรียนรู้
แบบ CIPPA และแบบโครงงาน อย่างละ 8 แผน แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือก
จำนวน 30 ข้อ แบบวัดความพึงพอใจ ชนิดประมาณค่า 5 ระดับ จำนวน 20 ข้อ สถิติที่ใช้ในการวิเคราะห์ข้อมูล ได้แก่
ค่าเฉลี่ย ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน t-test (Independent Samples) ผลการวิจัย พบว่า การจัดการเรียนรู้แบบโครงงาน
มีผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนสูงกว่าการจัดการเรียนรู้แบบ CIPPA อย่างมีนัยสำคัญทางสถิติที่ระดับ .05 และการศึกษา
ความพึงพอใจ พบว่า การจัดการเรียนรู้แบบ CIPPA มีความพึงพอใจในระดับมาก ( = 4.28) และการจัดการเรียนรู้
แบบโครงงาน มีความพึงพอใจในระดับมาก ( = 4.49)